Ý kiến thăm dò
Tình hình kinh tế - xã hội
HĐND xã Minh Tiến tổ chức kỳ họp thứ 8
Sáng ngày 25 tháng 7 năm 2019 HĐND xã Minh Tiến tổ chức kỳ họp thứ 8 nhiệm kỳ 2016 - 2021
Sáng ngày 25/7/2019 HĐND xã Minh Tiến khóa IX, nhiệm kỳ 2016 - 2021 đã long trọng tổ chức kỳ họp thứ 8.
Về dự và chỉ đạo hội nghị có đồng chí: Trần Quốc Hoài - Phó ban kinh tế HĐND huyện Ngọc Lặc; Dự hội nghị còn có các đồng chí đại biểu HĐND huyện được bầu tại khu vực Lam Sơn, Minh Tiến; các đại biểu HĐND xã khóa IX; các đồng chí trong BTV, BCH đảng bộ xã; Thường trực UBND, UBMTTQ xã; các đồng chí Bí thư chi bộ, trưởng thôn, các đồng chí cán bộ công chức xã.
Đồng chí Phạm Thị Mai - Bí thư Đảng ủy - Chủ tịch HĐND phát biểu khai mạc kỳ họp, đồng chí đề nghị các vị đại biểu HĐND xã nêu cao tinh thần trách nhiệm, phát huy trí tuệ, thảo luận dân chủ, đóng góp nhiều ý kiến để kỳ họp hoàn thành tốt các nội dung chương trình đề ra.
Tại kỳ họp này các đại biểu đã nghe đồng chí Nguyễn Bá Bình - Ủy viên BCH Đảng bộ, Phó Chủ tịch UBND xã trình bày báo cáo của UBND xã về tình hình KT-XH; QPAN 6 tháng đầu năm; nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm 2019.
6 tháng đầu năm dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo sát sao của Đảng ủy, HĐND, sự vào cuộc quyết liệt của UBND và toàn thể nhân dân kinh tế xã nhà có sự tăng trưởng khá.
- Tổng thu nhập toàn xã 6 tháng đầu năm: 96.489.600.000 đạt 52% kế hoạch.
- Thu nhập bình quân đầu người đạt: 15.200.000. đồng.
- Tổng diện tích gieo trồng: 392.17ha đạt 51,26%
- Sản lượng lương thực 998.4 tấn đạt 38,4% kế hoạch năm 2019
- Trồng rừng: Thực hiện 64ha đạt 213% kế hoạch
- Thu ngân sách: 2.645.779,196 đồng đạt 59.59% chỉ tiêu huyện giao.
+ Về xã hội
- Công tác giảm nghèo: Chưa thực hiện rà soát.
- Xuất khẩu lao động : 14 người đạt 93% kế hoạch.
- Giải quyết việc làm mới cho 41 lao động đạt 45.5% kế hoạch
- Tỷ lệ dân số tham gia thẻ BHYT đạt 80%.
- Làm đường bê tông xi măng: 795 mét đạt 26,5% kế hoạch.
- Về xây dựng NTM: Đăng ký 01 thôn hoàn thành; xã đăng ký 01 tiêu chí:
+ Về môi trường:
- Tỷ lệ độ che phủ rừng: 35%
- Tỷ lệ dân số nông thôn dùng nước hợp vệ sinh đạt 98%
- Thu gom và xử lý rác thải tại hộ gia đình đạt 97%
- Số hộ có cam kết thực hiện đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm đạt 100%
Tiếp theo kỳ họp đã thông qua các báo cáo Quyết toán Thu, chi ngân sách năm 2018; Báo cáo kết quả thực hiện thu, chi ngân sách 6 tháng đầu năm; phương hướng nhiệm vụ 6 tháng cuối năm; Báo cáo kết quả hoạt động của HĐND xã 6 tháng đầu năm, chương trình hoạt động 6 tháng cuối năm 2019; Báo cáo kết quả thẩm tra của các Ban của HĐND xã; Thông báo của UBMTTQ xã về công tác tham gia xây dựng chính quyền và tâm tư nguyện vọng của cử tri
- HĐND xã thông qua Nghị quyết về việc quyết toán ngân sách năm 2018.
Qua 1 ngày làm việc với tinh thần khẩn trương, tích cực các đại biểu đã thảo luận và đóng góp nhiều ý kiến về xây dựng phát triển kinh tế xã hội, QPAN; Kỳ họp cũng đã dành nhiều thời gian cho các đại biểu chất vấn và trả lời chất vấn về một số vấn đề cử tri quan tâm như lĩnh vực đất đai, tài nguyên môi trường, vấn đề xây dựng nông thôn mới. nêu một số hạn chế và bàn phương hướng khắc phục để thực hiện tốt nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2019.
Phát biểu bế mạc Kỳ họp đồng chí Phạm Thị Mai đã tổng kết một số kết quả đạt được trong thời gian qua và định hướng một số nhiệm vụ trong thời gian tới để đảm bảo thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ năm 2019; UBND và các ban nghành đoàn thể cần thực hiện tốt các giải pháp đã đề ra trong kế hoạch; tập trung chỉ đạo thực hiện tốt kế hoạch sản xuất vụ mùa, vụ đông; đẩy mạnh chuyển đổi một số diện tích cây trồng kém hiệu quả sang các loại cây trồng khác có hiệu quả kinh tế cao hơn; chủ động phòng chống dịch bệnh cho gia súc, gia cầm, tiêm phòng đợt 2, phòng chống dịch tả lợn châu phi; tiếp tục chỉ đạo công tác xây dựng nông thôn mới; công tác vệ sinh môi trường cần thực hiện thường xuyên; tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền công tác văn hóa tinh thần cho nhân dân, chăm lo công tác an sinh xã hội, đẩy mạnh công tác giải quyết việc làm và xuất khẩu lao động gắn với công tác giảm nghèo. Tiếp tục thực hiện tốt kỷ luật kỷ cương, nâng cao hiệu quả quản lý hành chính nhà nước, quản lý xã hội, nêu cao tinh thần trách nhiệm của các bộ phận trong việc thực hiện nhiệm vụ được giao, phấn đấu hoàn thành cao nhất các mục tiêu nhiệm vụ năm 2019
Sau 1 ngày làm việc nghiêm túc với tinh thần đoàn kết, dân chủ kỳ họp thứ 8, HĐND xã Minh Tiến khóa IX, nhiệm kỳ 2016 - 2021 đã kết thúc và thành công tốt đẹp./.
Nguồn tin: Nguyễn Văn Huân - VP UBND xã Minh Tiến
Tin cùng chuyên mục
-
Đồng Chí Phạm Công Cúc - UV BCH Đảng bộ huyện - Trưởng ban tuyên giáo huyện ủy dự ngày hội Đại đoàn kết ở thôn Minh Thành, xã Minh Tiến
13/11/2023 10:00:08 -
Cuộc thi sáng tác mẫu tượng đài và phù điêu tại điểm di tích Vàm Chắc Băng, tỉnh Kiên Giang
08/09/2023 11:00:09 -
Phát động cuộc thi ảnh về thị xã Buôn Hồ
23/08/2023 08:38:10 -
Tổ chức cuộc thi và triển lãm ảnh “Tổ quốc bên bờ sóng” lần thứ II
23/08/2023 08:06:03
HĐND xã Minh Tiến tổ chức kỳ họp thứ 8
Sáng ngày 25 tháng 7 năm 2019 HĐND xã Minh Tiến tổ chức kỳ họp thứ 8 nhiệm kỳ 2016 - 2021
Sáng ngày 25/7/2019 HĐND xã Minh Tiến khóa IX, nhiệm kỳ 2016 - 2021 đã long trọng tổ chức kỳ họp thứ 8.
Về dự và chỉ đạo hội nghị có đồng chí: Trần Quốc Hoài - Phó ban kinh tế HĐND huyện Ngọc Lặc; Dự hội nghị còn có các đồng chí đại biểu HĐND huyện được bầu tại khu vực Lam Sơn, Minh Tiến; các đại biểu HĐND xã khóa IX; các đồng chí trong BTV, BCH đảng bộ xã; Thường trực UBND, UBMTTQ xã; các đồng chí Bí thư chi bộ, trưởng thôn, các đồng chí cán bộ công chức xã.
Đồng chí Phạm Thị Mai - Bí thư Đảng ủy - Chủ tịch HĐND phát biểu khai mạc kỳ họp, đồng chí đề nghị các vị đại biểu HĐND xã nêu cao tinh thần trách nhiệm, phát huy trí tuệ, thảo luận dân chủ, đóng góp nhiều ý kiến để kỳ họp hoàn thành tốt các nội dung chương trình đề ra.
Tại kỳ họp này các đại biểu đã nghe đồng chí Nguyễn Bá Bình - Ủy viên BCH Đảng bộ, Phó Chủ tịch UBND xã trình bày báo cáo của UBND xã về tình hình KT-XH; QPAN 6 tháng đầu năm; nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm 2019.
6 tháng đầu năm dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo sát sao của Đảng ủy, HĐND, sự vào cuộc quyết liệt của UBND và toàn thể nhân dân kinh tế xã nhà có sự tăng trưởng khá.
- Tổng thu nhập toàn xã 6 tháng đầu năm: 96.489.600.000 đạt 52% kế hoạch.
- Thu nhập bình quân đầu người đạt: 15.200.000. đồng.
- Tổng diện tích gieo trồng: 392.17ha đạt 51,26%
- Sản lượng lương thực 998.4 tấn đạt 38,4% kế hoạch năm 2019
- Trồng rừng: Thực hiện 64ha đạt 213% kế hoạch
- Thu ngân sách: 2.645.779,196 đồng đạt 59.59% chỉ tiêu huyện giao.
+ Về xã hội
- Công tác giảm nghèo: Chưa thực hiện rà soát.
- Xuất khẩu lao động : 14 người đạt 93% kế hoạch.
- Giải quyết việc làm mới cho 41 lao động đạt 45.5% kế hoạch
- Tỷ lệ dân số tham gia thẻ BHYT đạt 80%.
- Làm đường bê tông xi măng: 795 mét đạt 26,5% kế hoạch.
- Về xây dựng NTM: Đăng ký 01 thôn hoàn thành; xã đăng ký 01 tiêu chí:
+ Về môi trường:
- Tỷ lệ độ che phủ rừng: 35%
- Tỷ lệ dân số nông thôn dùng nước hợp vệ sinh đạt 98%
- Thu gom và xử lý rác thải tại hộ gia đình đạt 97%
- Số hộ có cam kết thực hiện đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm đạt 100%
Tiếp theo kỳ họp đã thông qua các báo cáo Quyết toán Thu, chi ngân sách năm 2018; Báo cáo kết quả thực hiện thu, chi ngân sách 6 tháng đầu năm; phương hướng nhiệm vụ 6 tháng cuối năm; Báo cáo kết quả hoạt động của HĐND xã 6 tháng đầu năm, chương trình hoạt động 6 tháng cuối năm 2019; Báo cáo kết quả thẩm tra của các Ban của HĐND xã; Thông báo của UBMTTQ xã về công tác tham gia xây dựng chính quyền và tâm tư nguyện vọng của cử tri
- HĐND xã thông qua Nghị quyết về việc quyết toán ngân sách năm 2018.
Qua 1 ngày làm việc với tinh thần khẩn trương, tích cực các đại biểu đã thảo luận và đóng góp nhiều ý kiến về xây dựng phát triển kinh tế xã hội, QPAN; Kỳ họp cũng đã dành nhiều thời gian cho các đại biểu chất vấn và trả lời chất vấn về một số vấn đề cử tri quan tâm như lĩnh vực đất đai, tài nguyên môi trường, vấn đề xây dựng nông thôn mới. nêu một số hạn chế và bàn phương hướng khắc phục để thực hiện tốt nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2019.
Phát biểu bế mạc Kỳ họp đồng chí Phạm Thị Mai đã tổng kết một số kết quả đạt được trong thời gian qua và định hướng một số nhiệm vụ trong thời gian tới để đảm bảo thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ năm 2019; UBND và các ban nghành đoàn thể cần thực hiện tốt các giải pháp đã đề ra trong kế hoạch; tập trung chỉ đạo thực hiện tốt kế hoạch sản xuất vụ mùa, vụ đông; đẩy mạnh chuyển đổi một số diện tích cây trồng kém hiệu quả sang các loại cây trồng khác có hiệu quả kinh tế cao hơn; chủ động phòng chống dịch bệnh cho gia súc, gia cầm, tiêm phòng đợt 2, phòng chống dịch tả lợn châu phi; tiếp tục chỉ đạo công tác xây dựng nông thôn mới; công tác vệ sinh môi trường cần thực hiện thường xuyên; tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền công tác văn hóa tinh thần cho nhân dân, chăm lo công tác an sinh xã hội, đẩy mạnh công tác giải quyết việc làm và xuất khẩu lao động gắn với công tác giảm nghèo. Tiếp tục thực hiện tốt kỷ luật kỷ cương, nâng cao hiệu quả quản lý hành chính nhà nước, quản lý xã hội, nêu cao tinh thần trách nhiệm của các bộ phận trong việc thực hiện nhiệm vụ được giao, phấn đấu hoàn thành cao nhất các mục tiêu nhiệm vụ năm 2019
Sau 1 ngày làm việc nghiêm túc với tinh thần đoàn kết, dân chủ kỳ họp thứ 8, HĐND xã Minh Tiến khóa IX, nhiệm kỳ 2016 - 2021 đã kết thúc và thành công tốt đẹp./.
Nguồn tin: Nguyễn Văn Huân - VP UBND xã Minh Tiến
Tin khác
Tin nóng
![](file/thumb/260/300/635994278.jpg )
![](file/thumb/260/155/635994280.jpg )
công khai TTHC
![](file/thumb/260/100/635994288.jpg )